
MRADI WA KUPIMA VIWANJA 20,000 JIJINI DAR ES SALAAM 

UTARATIBU WA UPATIKANAJI WA VI-
WANJA KATIKA MAENEO YA MRADI 
MWANANCHI ANAVYOWEZA KUPATA 
KIWANJA KATIKA MAENEO YA MRADI 
WA KUPIMA VIWANJA 20,000 JIJINI DAR 
ES SALAAM. 
i. Upimaji wa viwanja unapokamilika, 
utaratibu wa kuvigawa hutan-
gazwa kwenye vyombo vya habari. 

ii. Tangazo litataja idadi ya viwanja, 
matumizi na gharama zake. 

iii. Mwananchi anayehitaji kiwanja 
hujaza fomu ya maombi (Land 
form No.19) na kuirudisha kwa Afisa 
Ardhi wa Manispaa husika kwa mu-
jibu wa tangazo na ratiba ili-
yotolewa. 

iv. Ugawaji wa viwanja hufanywa na 
Kamati ya Kugawa Ardhi ya Manis-
paa husika. 

Kamati ya Kugawa Ardhi ya Manisa-
paa itatoa orodha ya wananchi walio-
kubaliwa kupata viwanja na kutan-
gazwa rasmi kwa mujibu wa sheria ya 
kugawa ardhi.  
 

Vi. Mwananchi ambaye jina lake lime-
kubaliwa kugawiwa kiwanja hufika 
katika Ofisi ya Ardhi ya Manispaa ku-
chagua kiwanja kulingana na ma-
takwa yake tayari kwa kukilipia. 
Vi i .  Mwananchi hupewa fomu 
inayoonyesha gharama ya kiwanja 
(voucher) alichochagua. 
Viii.Mwananchi atatakiwa kwenda 
Wizara ya Ardhi kulipia kiwanja ali-
chokichagua na kupewa risiti ya 
malipo aliyofanya.  Utaratibu wa 
malipo ni kuwa  
• Anaweza kulipa gharama yote 
mara moja au 

• Anaweza kuanza kulipia kwa 
awamu baada ya kujaza fomu 
inayopatikana ofisini kwa Meneja 
Mradi.  Awamu ya kwanza ni lazima 
iwe nusu au zaidi 

Ix. Malipo kamili ya kiwanja yaki-
shafanywa, mwananchi hupewa ba-
rua ya toleo la kiwanja husika siku hi-
yohiyo ambayo malipo yamekamil-
shwa. 
X. Baada ya mwananchi kupewa 
Barua ya Toleo hutakiwa kurudi 
Wizara ya Ardhi baada ya wiki mbili 
kuchukua hati ya kiwanja chake ili 
akasaini mbele ya Mwanasheria na 
kuirudisha tena wizarani kwa ajili ya 
kusainiwa na Kamishna wa Ardhi na 
kusajiliwa. 
Xi. Baada ya miezi miwili Hati ita-
kuwa imesajiliwa;  Hivyo mwananchi 
atatakiwa kufika Wizara ya Ardhi ku-
chukua hati yake. 
 
VIWANJA VILIVYOPIMWA HU-
JENGWA KWA UTARATIBU WENYE KI-
BALI 
NAMNA YA KUPATA KIBALI CHA 
UJENZI (BUILDING PERMIT) 
1. Kulingana na Sheria ya Ujenzi wa 
Majengo Mijini Sura Na.101, si ru-
husa kwa mtu yeyote kujenga au 
kuanza kujenga jengo bila ya:- 

i. Kutuma maombi kwa mamlaka 
ya mji. 

ii. Kuwasilisha michoro ya jengo na 
kumbukumbu husika. 

III. Kupata kibali kwa maandishi kina-
choitwa “Kibali cha ujenzi 

 
2. KIBALI CHA AWALI: 
(Planning  consent): 
Inashauriwa kupata kibali cha awali 
kabla ya kuomba kibali cha ujenzi, 
Hivyo muendelezaji anatakiwa aan-
dae mchoro wa awali (sketch plans 
scale 1:100, 1:200) akionyesha aina 
ya ujenzi atakaokusudia kufanya ili 
aweze kupata  
ridhaa ya kuendelea na hatua  za 
kuandaa michoro ya mwisho. 

Faida: 
• Kuokoa muda na gharama iwapo 
michoro ya mwisho itaonekana 
kuwa na dosari za kitaalam ambazo 
zitahitaji kufanyiwa marekebisho. 

• Kuwa na uhakika kuhusu mahitaji 
muhimu ya kuzingatiwa wakati mi-
choro inaandaliwa. 
 
JINSI YA KUWASILISHA MAOMBI YA 
KIBALI CHA UJENZI: 

Baada ya michoro kukamil ika, 
iwasilishwe ikiwa kwenye majalada kwa 
namna ambayo inaweza kufunguliwa 
na kusomeka.  Michoro hiyo iwasilishwe 
ifuatavyo:- 
• Seti nne za michoro ya jengo 
(Architectural drawings scale 1:100 & 
1:50). 
• Seti mbili za michoro ya vyuma 
(Structural drawings scale 1:50) kwa 
majengo ya ghorofa. 

 
4. MICHORO ILIYOANDALIWA IONYESHE 
NINI? 
Michoro itakayoandaliwa inatakiwa 
ionyeshe mambo yafuatayo:- 
• Namna jengo litakavyokuwa (plans, 
sections, elevations, foundation, roof 
plan and site plan) 

• Ramani ya kiwanja (location Plan) 
• Namba na eneo la kiwanja kilipo. 
• Jina la mmiliki wa ardhi inayohusika 
• Jina la mchoraji, ujuzi na anwani 
• Ukubwa wa jengo kwa mita za 
mraba 

• Ujazo wa kiwanja (plot coverage) 
• Uwiano (plot ratio) 
• Urefu wa jengo (height) 
• Matumizi yanayokusudiwa 
• Idadi ya maegesho yatakayoku-
wepo 

•  Umbali wa jengo kutoka kwenye 
mipaka ya kiwanja (setbacks) na  

• Mfumo wa kutoa maji taka hadi 
kwenye mashimo  

 



VIAMBATANISHO: 
• Fomu moja ya maombi iliyojazwa 
kwa usahihi. 

• Hati ya kumiliki kiwanja au barua 
ya toleo. 

• Kumbukumbu nyingine zinazohusu 
kiwanja hicho kama hati za 
mauzo, makabidhiano n.k 

• Nakala za risiti ya kodi ya kiwanja 
na kodi ya majengo. 

• Mabadiliko ya matumizi ya ardhi 
Ramani ya kiwanja iliyosajiliwa. 
 
HATUA ZINAZOFUATWA KATIKA KU-
SHUGHULIKIA MAOMBI YA KIBALI 
Zifuatazo ni hatua zinazofuatwa wa-
kati wa kuchunguza michoro hiyo:- 

• Kuwasilisha michoro na kulipa 
gharama za uchunguzi (scrutiny 
fee) 

• Uhakiki wa miliki 
• Kukaguliwa usanifu wa michoro 
• Kukagua kiwanja kinachoku-
sudiwa kuendelezwa 

• Uchunguzi wa matumizi ya jengo 
na uwiano 

•Uchunguzi wa Maafisa Afya 
•Uchunguzi wa mipango ya uondoaji 
Majitaka 
•Uchunguzi wa tahadhari za moto 
•Uchunguzi wa uimara wa jengo 
•Kuwasilisha kwenye kikao cha Ka-
mati ndogo ya Vibali vya Ujenzi 
baada ya kukamilisha taratibu zote. 
•Hatimaye kuandika na kutoa kibali. 
 
FAIDA ZA KUWA NA KIBALI CHA 
UJENZI 
•Kujenga nyumba ambayo imethibit-
ishwa kitaalamu kuwa ni salama 
•Kuwa na mazingira bora kwa kuwa 
na mji uliopangwa.  
•Kuepuka hasara na usumbufu ikiwa 
ni pamoja na kushitakiwa mahaka-
mani, kuvunjiwa na kulipa gharama  

• Kulipwa fidia iwapo jengo litabo-
molewa kwa sababu maalum 

• Kuweza kupata mkopo kutoka 
Taasisi za Fedha. 

MUDA 
Michoro itaidhinishwa ndani ya miezi 
mitatu (3) toka mwombaji awasilishe 
maombi, aidha ndani ya muda huo 
mwombaji ataarifiwa sababu za mi-
choro kutoidhinishwa kupata kibali 
cha ujenzi. 
UENDELEZAJI USIO NA KIBALI 
Hairuhusiwi kufanya uendelezaji nje 
ya mipaka ya kiwanja unachokimiliki 
kama vile maeneo ya wazi, ma-
bonde n.k bila vibali vilivyotajwa. 
 
UMUHIMU WA KUTUNZA ALAMA ZA 
MIPAKA YA VIWANJA NA MASHAMBA 
Utangulizi 
Aina ya alama za mipaka ya viwanja 
na mashamba:- 

Vipande vya nondo vilivyoimarishwa 
kwa zege; 
Tofali dogo la zege lililopigwa mhuri 
wa herufi na namba 
Alama hizo zinazoonyesha mipaka 
zinapaswa kuhifadhiwa kwa manu-
faa ya kutambulisha mipaka ya ki-
wanja au shamba unalomiliki.  Kwa 
mujibu wa Sheria ya Upimaji Sura 
Na.390 ya mwaka 1957 na kama 
ilivyorekebishwa mwaka 1997, ni 
kosa la jinai kuharibu au kusogeza 
alama za mipaka.  Chini ya Sheria hii 
vifungu Na.11 na Na.12 ambavyo 
vimeainishwa hapa chini vinatoa 
adhabu ya faini au kifungo au vyote 
kwa pamoja na kugharamia 
gharama ya alama inayohusika 
pamoja na kazi ya upimaji itakayo-
fanywa kurudishia alama hiyo. 

1. -MSIMAMO WA SHERIA KUHUSU 
UHARIBIFU WA ALAMA ZA MIPAKA. 
1. Mtu yeyote ambaye kwa matashi 
yake mwenyewe bila kuidhinishwa na 
Sheria (jambo ambalo litambidi athibit-
ishe yeye binafsi) ataondoa, ataharibu 
au atahamisha au atasababisha uon-
doshaji, uharibifu au uhamisho au aki-
badili makao ya, au akiumbua, akiten-
gua, akifuata au kuvunja au akitimiza 
uumbushaji, utengo, ufutaji au uvunjaji 
wa alama yeyote, atakuwa na hatia 
ya chini ya sheria hii, na atastahili ad-
habu ya shilingi zisizozidi laki saba na 
ishirini elfu au kifungo kisichozidi miaka 
miwili au adhabu zote hizo mbili, na 
baraza linaweza kumwamuru kulipa 
gharama ya kurudisha alama hiyo 
pamoja na gharama ya upimaji uta-
kao andamana na urudishaji huo. 
2. Hakuna chochote katika kifungu hiki 
kitakachoeleweka kama kitamuacha 
mtu yeyote asishitakiwe au asihu-
kumiwe chini ya Sheria ya Kanuni ya 
adhabu (Penal Code) au chini ya She-
ria yeyote kuhusu kitendo     
chochote au ukosefu wa kutenda 
kama  ilivyoelezwa katika sehemu hii. 
3. Si ruksa kwa mtu kufanya kazi yeyote 

ambayo huenda ikaharibu alama za 

maboya (Trignometric stations) au 

alama Kuu za kina cha urefu uliolingan-

i s hwa  na  u sawa  wa  Baha r i 

(Fundamental Bench Marks) au ku-

tenda kazi karibu na alama hizo mu-

himu itakayohatarisha vitu hivyo. 

4. Mtu yeyote atakaye kwenda 

kinyume cha masharti ya kifungu hiki 

cha sheria atakuwa amevunja sheria hii 

na anastahili faini ya shilingi zisizozidi laki 

saba na ishirini elfu kifungo kisichozidi 

miaka miwili au kuhukumiwa adhabu 

zote hizo mbili 



 

MANUFAA YA KUTUNZA ALAMA ZA 

MIPAKA 

•Alama za mipaka zikitunzwa wakati 

wote miliki inapodumu zitaepusha mi-

gogoro ya mipaka 

•Kuepuka mashauri mahakamani. 

•Alama hizo ni chanzo cha upimaji 

mwingine mpya au wa kurudishia  

alama zilizoharibiwa. 


